Cách làm tinh thể

hj các anh chj em muốn hỏi có ạ bik’ cách làm pha lê từ CuSO4 ko ??? làm ơn giúp với em có đứa bạn thân sắp đi du học mún tặng nó we’ mà ko bik làm thanks trước nha:24h_048::24h_048::24h_048:

Bạn hòa tan muối đồng vào nước nóng, đến bão hòa rồi treo lơ lửng 1 sợi chỉ bên trên, muối sẽ kết tinh. Tuy nhiên sản phẩm đẹp hay không thì hên xui! đa phần là đẹp nếu không đòi hỏi khắt khe, chú ý đây là hóa chất nên hải quan có quyền khong cho đem theo, và dễ vỡ nữa, bạn chuyển qua làm tinh thể muối ăn thử xem! Thân

cho em hỏi treo sợi chỉ làm gì ạ? em vẫn ko hiểu!!! :24h_015:

Treo sợi chỉ để tạo mầm kết tinh, muối CuSO4 bám vào, lúc đầu tạo những tinh thể nhỏ, từ tinh thể đó dần dần sẽ lớn dần và sợi chỉ của bạn treo sẽ dính vào giữa tinh thể. Thân

Cách dùng sợi chỉ sẽ cho tinh thể màu xanh . Ngoài ra trên mạng còn chỉ một cách khác là dùng vỏ trứng gà để kết tinh đồng lúc này tinh thể sẽ giống pha lê (trong suốt) nhưng nhỏ

Kết tinh từ dung dịch NaCl chưa bão hòa ở nhiệt độ phòng (100 ml dung dịch NaCl mất khoảng 1 tuần) bảo đảm tinh thể to, trong suốt.

Cách dùng sợi chỉ chẳng qua là làm theo kiểu kết tinh đường phèn thôi, dùng mầm dị thể đó mà.

Tinh thể NaCl sẽ ra hình lập phương nhưng Đồng sunfat kết tinh ra tinh thể trong suốt hình trụ đẹp hơn (:danhmay ( nhưng lại nhỏ) . Anh biết cách nào tăng kích thước tinh thể không?

Bạn thích dạng hình gì thì tùy thôi nhưng theo tui thấy thì làm từ NaCl dễ và rẻ hơn ^^

Muốn tăng kích thước tinh thể thì phải nuôi nó lớn từ từ. Muốn nó lớn thì phải giảm sự cạnh tranh kết tinh ra tinh thể bằng cách hạn chế tối đa số lượng mầm tạo thành và 1 điều không kém quan trọng là tốc độ kết tinh chậm. Túm cái váy lại là bạn phải điều khiển tốc độ tạo mầm và tốc độ kết tinh thật khéo léo (cụ thể tối nay mình post tiếp hoặc sẽ thẻo luận sau. Giờ mình có việc phải đi rồi. Thông cảm nhé.)

Bạn làm thừ dd NaCl trước tự khắc bản thân sẽ hiểu mình phải làm gì :wink: Good luck! :slight_smile:

Pha lê là một dạng đá chứa tinh thể. Bình thường, phải đến hàng triệu năm nước chảy, khoáng chất mới lắng đọng thành pha lê.

Bạn có thể làm được một “viên pha lê” cho riêng bạn chỉ trong vài ngày thôi. Bằng cách “nuôi” những tinh thể đồng sunfat màu xanh ngọc pha lẫn tí màu của sương mờ (rất đẹp đấy) bên trong vỏ trứng, bạn có thể tạo ra một viên pha lê của riêng bạn.

Độ khó: Trung bình Thời gian yêu cầu: 2-3 ngày

VÀI THỨ CẦN THIẾT:

1. Một quả trứng
  2. Nước nóng
  3. Đồng sunfat

LÀM THẾ NÀO ĐÂY?

1. Đầu tiên, bạn cần phải chuẩn bị một vỏ trứng. Một tí tinh thể pha lê tự nhiên tồn tại dưới hình thức một loại kháng chất. Đối với việc này thì khoáng chất là canxi cacbonat của vỏ trứng. Gõ thật cẩn thận để quả trứng nứt ra, bỏ trứng đi và giữ lại lớp vỏ. Rửa sạch vỏ trứng. Bạn nên xén thẳng nơi vết nứt để được hai nửa vỏ. Hoặc bạn cũng có thể xoay phần đầu của lớp vỏ, để có được những tinh thể pha lê hình quả bóng.
  2. Trong một vật chứa khác, pha đồng sunfat với một phần tư cốc nước nóng. Số lượng đồng sunfat không cần phải chính xác. Bạn cần phải khuấy cho đến khi đồng sunfat không thể hoà tan được nữa. Nhiều hơn thế thì không tốt đâu! Sẽ còn dư lại một ít nguyên liệu rắn khi dung dịch được bão hoà.
  3. Rót dung dịch đồng sunfat vào trong vỏ trứng.
  4. Đặt vỏ trứng vào một nơi nào đó để nó có thể tồn tại mà không bị xáo trộn trong 2-3 ngày. Bạn cũng có thể đặt vỏ trứng vào trong một vật khác để nó không bị ngã.
  5. Quan sát tinh thể pha lê của bạn mỗi ngày nhé! Pha lê sẽ xuất hiện vào cuối ngày đầu tiên và sẽ trở nên “cứng cáp” hơn sau ngày thứ hai hoặc thứ ba.
  6. Bạn có thể lấy dung dịch ra và để “pha lê” của bạn khô sau một vài ngày. Hoặc bạn có thể để dung dịch tự bay hơi (mất đến một hoặc hai tuần lận đó)

LƯU Ý:

1. Tăng nhẹ nhiệt độ sẽ tạo ra hiệu quả tuyệt vời với lượng đồng sunfat () đã hoà tan.
  2. Đồng sunfat gây hại nếu nuốt nhầm, và gây kích thích da và màng nhầy. Nếu tiếp xúc trực tiếp, cần phải rửa ngay với nước. Nếu nuốt nhầm, phải truyền thêm nước và đến bác sĩ ngay.
  3. Tinh thể đồng sunfat có chứa nước, vì thế, nếu bạn muốn giữ những 'viên pha lê" đó, thì cần phải cất nó trong một vật chứa có nắp đậy. Nếu không, nước sẽ bay hơi dần đi. Phấn xám (hoặc xanh lục) sẽ khô cạn lại dưới hình thức của đồng sunfat.
  4. Tên cũ của Đồng (II) sunfat là đồng sunfat.
  5. Đồng sunfat được lấy từ lớp mạ đồng, thuốc dành cho bệnh thiếu máu, trong thuốc diệt tảo và nấm, trong sợi vải công nghiệp, và chất bảo quản thực phẩm.

Anh em xem tham khảo nha !!

điều chỉnh như thía nào để hạn chế tối đa mầm tạo thành hả anh anh nói củ thể hơn đươc ko???

các anh chị ơi,nếu làm bằng dd NaCl thì có làm giống CuS04 không???

Tối nay mình có xem trên VTV2, trương trình FAQ có hướng dẫn làm tinh thể từ đồng sunfat. Chương trình ngắn quá mình xem chưa kỹ. rất mong được các bạn hướng dẫn chi tiết thêm. Mình muốn hỏi là mua đồng sunfat ở đâu? Ngoài đồng sunfat và đường ra, cho mình biêt thêm có thể tạo tinh thể từ những loại nguyên liệu nào khác không? cảm ơn, rất mong được hồi âm từ các bạn:017:

1- Đồng Sunfat để làm tinh thể thì có thể mua buôn tại các cửa hàng hóa chất ứng dụng cho rẻ. Ngoài ra CuSO4 còn là thành phần để điều chế thuốc trừ sâu Boóc đô, nên mình nghĩ tại 1 số cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật sẽ bán. Ngoài ra, nếu tại Hà Nội bạn có thể đến cửa hàng Hóa học & ứng dụng tại Lê Thánh Tông đối diện khoa Hóa ĐH-KHTN Hà Nội.

2-CuSO4 và Đường là 2 chất dễ tìm, tất nhiên có thể tạo tinh thể với những chất khác được. Ngày xưa mình đã nghĩ đến phèn chua (phèn nhôm), nhưng chưa có điều kiện thử, bạn có thể thử làm xem hiện tượng thực tế khi kết tinh phèn nhôm ra sao. Nếu muốn add màu cho phèn nhôm có thể kết tinh nó chung với phèn Crom - 2 chất này đồng hình.

tối hôm qa mình cx mở ra xem,nhưng mà xem đc mỗi đoạn cuối,tiếc qá bạn nào chỉ rõ lại cho mình đc k,mình đag cần làm tinh thể để tặg ny :slight_smile:

Các bạn ơi mình có cách để điều chế Cuso4, các bạn tham khảo xem có được không nhé!

• kiếm 1 cái cốc thủy tinh cho axit h2so4 loãng vào đó.
  • lấy 1 nguồn điện khoảng 5v nối vào hai đầu dây dẫn hai mảnh đồng đã cạo sạch.
  • Cho dây dẫn vào cốc, đợi 1 lúc sau sẽ thấy màu xanh lam xuất hiện. -sau 1 lúc các bạn phải vuốt bỏ lớp đồng bám vào cực đồng
  • cứ tiếp tục làm sẽ đựoc, sau đó đem cô cạn dung dịch được thì thanh mình cái nhé!! Email:khac_Dat_fpt@yahoo.com

:slight_smile: hôm qua tớ cũng coi faq. cách làm thế này:

• Cho khoảng 250ml nước vào 1 cốc thủy tinh
  • Thêm vào khoảng 150g tinh thể CuSO4. nH2O
  • khuấy đều, cho đến khi dd bão hòa thì lọc lấy CuSO4 dư ra bỏ.
  • Lấy 1 cái kim ( được xâu vào chỉ), cột cọng chỉ đó vào thân 1 cây bút rồi gác ngang cây bút trên cốc dd CuSO4 (lúc nãy mới pha) sao cho cây kim đc nhúng vào dd.
  • Để cốc dd tại 1 chỗ mà k đc tác động nhiều đến nó (nghe nói là dễ bị vỡ tinh thể) 1vài giờ, càng lâu càng tốt :slight_smile: Tớ thì k rõ là có ghi chép lại đúng k :d hì hì nếu sai thì cho tớ xin lỗi nhá

Ai cũng biết CuSO4 có màu xanh dương,nếu có thể làm pha lê thì rất đẹp. Tất nhiên là ko giống thật được. Bạn có thể làm được một “viên pha lê” cho riêng bạn chỉ trong vài ngày thôi. Bằng cách “nuôi” những tinh thể đồng sunfat màu xanh ngọc pha lẫn tí màu của sương mờ (rất đẹp đấy) bên trong vỏ trứng, bạn có thể tạo ra một viên pha lê của riêng bạnPha lê là một dạng đá chứa tinh thể. Bình thường, phải đến hàng triệu năm nước chảy, khoáng chất mới lắng đọng thành pha lê. Độ khó: Trung bình Thời gian yêu cầu: 2-3 ngày

VÀI THỨ CẦN THIẾT:

1. Một quả trứng
  2. Nước nóng
  3. Đồng sunfat

LÀM THẾ NÀO ĐÂY?

1. Đầu tiên, bạn cần phải chuẩn bị một vỏ trứng. Một tí tinh thể pha lê tự nhiên tồn tại dưới hình thức một loại kháng chất. Đối với việc này thì khoáng chất là canxi cacbonat của vỏ trứng. Gõ thật cẩn thận để quả trứng nứt ra, bỏ trứng đi và giữ lại lớp vỏ. Rửa sạch vỏ trứng. Bạn nên xén thẳng nơi vết nứt để được hai nửa vỏ. Hoặc bạn cũng có thể xoay phần đầu của lớp vỏ, để có được những tinh thể pha lê hình quả bóng.
  2. Trong một vật chứa khác, pha đồng sunfat với một phần tư cốc nước nóng. Số lượng đồng sunfat không cần phải chính xác. Bạn cần phải khuấy cho đến khi đồng sunfat không thể hoà tan được nữa. Nhiều hơn thế thì không tốt đâu! Sẽ còn dư lại một ít nguyên liệu rắn khi dung dịch được bão hoà.
  3. Rót dung dịch đồng sunfat vào trong vỏ trứng.
  4. Đặt vỏ trứng vào một nơi nào đó để nó có thể tồn tại mà không bị xáo trộn trong 2-3 ngày. Bạn cũng có thể đặt vỏ trứng vào trong một vật khác để nó không bị ngã.
  5. Quan sát tinh thể pha lê của bạn mỗi ngày nhé! Pha lê sẽ xuất hiện vào cuối ngày đầu tiên và sẽ trở nên “cứng cáp” hơn sau ngày thứ hai hoặc thứ ba.
  6. Bạn có thể lấy dung dịch ra và để “pha lê” của bạn khô sau một vài ngày. Hoặc bạn có thể để dung dịch tự bay hơi (mất đến một hoặc hai tuần lận đó)

LƯU Ý:

1. Tăng nhẹ nhiệt độ sẽ tạo ra hiệu quả tuyệt vời với lượng đồng sunfat (CuSO4.5H 2O) đã hoà tan.
  2. Đồng sunfat gây hại nếu nuốt nhầm, và gây kích thích da và màng nhầy. Nếu tiếp xúc trực tiếp, cần phải rửa ngay với nước. Nếu nuốt nhầm, phải truyền thêm nước và đến bác sĩ ngay.
  3. Tinh thể đồng sunfat có chứa nước, vì thế, nếu bạn muốn giữ những 'viên pha lê" đó, thì cần phải cất nó trong một vật chứa có nắp đậy. Nếu không, nước sẽ bay hơi dần đi. Phấn xám (hoặc xanh lục) sẽ khô cạn lại dưới hình thức của đồng sunfat.
  4. Tên cũ của Đồng (II) sunfat là đồng sunfat.
  5. Đồng sunfat được lấy từ lớp mạ đồng, thuốc dành cho bệnh thiếu máu, trong thuốc diệt tảo và nấm, trong sợi vải công nghiệp, và chất bảo quản thực phẩm.

Tham khảo : hoahocvietnam

mình cũng có xem,nhưng hok bik ngoài sữ dụng kim nối vào sợi chỉ,mình dùng khung hình khác…cho nó có hình dạng,thế có dc hok???:mohoi (

Cái kim sợi chỉ, hay bất cứ vật thể nào khác nhỏ con trong 1 dung dịch quá bão hòa chỉ đóng vai trò làm trung tâm kết tinh thôi. Nếu ko dùng kim chỉ thì có thể thả vài hạt cát nhỏ vào đáy cốc cũng được, chỉ có cái dùng sợt chỉ buộc cái kim thì lúc tinh thể hình thành rồi ta dễ lấy ra hơn mà thôi.

Tinh thể này ko tự kết tinh theo khung hình có sẵn được đâu em!

:03: có anh chị nào có thể giúp em làm thế nào để tạo duoc một viên pha lê không.em đẵ được nge qua một lần rồi nhưng em không thực hiện được.em mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị.