Đệm trong sắc ký lỏng

Chào các bạn. Mình đang vận hành một máy HPLC, nhưng do mới nên chưa có kinh nghiệm. Đọc tài liệu thấy có một số chất khi phân tích có pha động đệm với pH xác định. Nhưng mình hiện tại chưa biết cách pha các dung dịch đệm này. Mong các bạn giúp đỡ. Có tài liệu nào về cách chuẩn bị pha động đệm thì vui lòng cho minh. VD: 0.1M ammonium dihydrogen orthophosphate buffer (pH = 4.5) hay 0.025M KH2PO4, pH3.0

Thanks các bạn nhiều

thường như mình chạy pha đệm pH 3.2 thì chỉ sử dụng muối Na (1 - Heptannesufonic Acid, Sodium Salf) cách pha cân 0.5g/500mL (thường chỉ pha 500mL hoặc đủ cho 1 lần sử dụng vì pha đệm không bảo quản được lâu) sau đó chỉnh về pH 3.2 bằng Acid phosphoric

Ngoài ra thì nếu như hai Nồng độ bạn vừa nói thì tính lượng cân bình thường như là pha chế hóa chất thôi sau đó chỉnh pH bằng H3PO4 tuy nhiên cũng phải lựa chọn acid phù hợp để k thay đổi thành phần đệm

Bạn nên lưu ý đến Column sử dụng cho ứng dụng của bạn khi bạn chạy ở pH thấp như vậy. Không phải column nào cũng chịu được và cho peak đẹp. Có rất nhiều loại column khác nhau cho dải pH cao, pH thấp… Bạn nên lưu tâm đến điều này để có kết quả như ý và tránh làm hỏng cột phân tích.

Theo mình tham khảo một số tài liệu nước ngoài thì hiện nay người ta đã khuyến cáo hạn chế sử dụng đệm trong phân tích. Dẫu biết rằng phân tích dùng đệm cũng có những lợi ích nhất định. Tuy nhiên, nếu ta sử dụng đệm thì thiết bị bị ảnh hưởng giảm tuổi thọ nhiều nhất chính là cột sắc ký của chúng ta. Vì các dung dịch đệm này dễ dàng kết tinh trong cột, như vậy thì áp suất đầu cột những lần chạy kế tiếp sẽ rất cao. Một số điều mong được chia sẻ cùng bạn. Xin cảm ơn!!