hỏi cách điều chế KCN kali cyanua

Mọi người cho mình hỏi chút là cách để điều chế KCN vì dạo này thấy mấy thằng bạn cứ hì hục đốt than rồi làm gì đó nên mình muốn hỏi cách điều chế KCN và tiện thể cho mình biết có thể mua những đồ dùng cần thiết ở đâu

KCN có được bán sẵn, tuy nhiên trước khi mua hoặc trước khi điều chế nó thì tham khảo cái này:

Cyanide blocks one of the enzymes involved in the electron transfer chain, this ceases cellular respiration thus you essentially die from suffocation, very painful. You would pass out fairly rapidly then die as your heart muscle has no energy to beat. You know that inhalation of hydrogen cyanide, or ingestion of cyanides causes death. HCN, hydrogen cyanide is a highly volatile liquid and that hasten its lethal effect. The reason of this is the inhibition of the oxidative processes of the cells. Rapid death may be caused by swallowing as little as 300 milligrams of the cyanides or inhaling 100 milligrams of HCN. The poisoning results from the following: the cyanide ion [ (CN) minus} is quite small and quickly makes its way into the body cells, where it binds to the iron in the heme of one of the cytochromes. As an immediate result the respiratory chain shuts down by inhibiting electron transfer. Cell respiratory process then ceases and the period from ingestion to death is only a few minutes away. Because the poison acts so fast, recovery from sublethal doses will depend from the promptness of antidotes administration. Since cyanides are used in many industrial process always there are possibilities of fatalities from occupational poisoning. An emergency treatment includes amyl nitrite, sodium nitrite or a 25% solution of sodium thiosulfate. One must be very careful then!

From Here

Mục đích điều chế KCN của you là gì?

ah thì tớ hỏi để điều chế thử thui đang tính thử tính đánh bóng bằng hóa học của KCN nhưng hình như NACN phổ biến hơn thì phải you biết chỗ nào bán ko chứ you yên tâm tớ còn yêu đời lắm sắp cưới vợ rùi đâu có mún dùng nó để quyên sinh hì hì

thế này liệu có điều chế được không nhỉ CH4 + NH3 → HCN + 3H2 or 2CH4 + 2NH3 + 3O2 → 2HCN + 6H2O tiếp KOH + HCN => KCN + H20 liệu có ok ko nhỉ hic lâu ko động vào hóa @@ ai biết chỗ nào bán chỉ giùm với đang mún thử đánh bóng mấy đồ bằng bạc :slight_smile:

Anh duy ơi! cho em hỏi tại sao muối cyanua lại rất độc vạy?? cyanua gây hại thế nào cho cơ thể ta???

Nó làm mất tác dụng của 1 enzym trong quá trình hô hấp tế bào. Cụ thể là ảnh hưởng đến quá trình tạo ATP bằng phương pháp hóa thẩm trên màng ty thể của tế bào, khiến cho tất cả các tế bào trong cơ thể không có đủ ATP cho hoạt động. Tim đập chậm dần, rồi ngừng hẳn. 1 cái chết rất đau đớn, vì nó diễn ra từ từ :-ss

Rất cảm ơn bạn. Mình sẽ điều chế theo cách đó xem có được không.

hi hay quá!!! vè thử đc xem có đc hok?:slight_smile:

theo tôi thì không nên điều chế vì nếu điều chế nhw phương trinh ãit-bazo thì sễ sinh ra nhiều nhiệt và làm cho KCN bay hơi thì vô cùng nguy hiẻm

KCN thì bay hơi gì mà bay hơi. HCN thì có thể. Nhiệt phản ứng trung hòa không quá lớn.

Những ai muốn đùa với lửa thì nên có chuẩn bị đầy đủ, cả về kiến thức (phần mềm) lẫn trang bị (phần cứng), kẻo chỉ đùa được có 1 lần…

hi hay quá!!! vè thử đc xem có đc hok?:slight_smile:

Rất cảm ơn bạn. Mình sẽ điều chế theo cách đó xem có được không.

ủa, mà cho mình hỏi làm sao nhận biết được KCN vậy mấy bác? và đánh bóng lư đồng bằng cách nào vậy?

PHẢN ỨNG CỦA ION CN- GIỐNG NHIỀU PHẢN ỨNG CỦA ION HALOGEN: AG+ TẠO KẾT TỦA ÍT TAN AGCN ( T(AGCN)=1*10^-15 ) GIỐNG NHƯ ION CL- TẠO KẾT TỦA ÍT TAN AGCL. HÓA HỌC PHÂN TÍCH ĐỊNH TÍNH DÙNG PHẢN ỨNG NÀY ĐỂ PHÁT HIỆN ION CN- AG+(DD) +CN-(DD) –>AGCN (R):24h_048:

EM BỔ SUNG TÝ NHÉ : CO+NH3–>HCN+H2O HOẶC 2CH4 + 2NH3 + 3O2 → 2HCN + 6H2O HCN+KOH–>KCN+H2O K2CO3+C+2NH3–>2KCN+3H2O K2CO3+C+CACN2–>2KCN+CACO3 … HY VỌNG LÀ ĐÚNG:24h_048:

Darks ơi! Quên mất sự tạo phức à? AgCN + CN- -> Ag(CN)2- tan hoàn toàn đó. Nhận biết CN- thì cũng có nhiều cách đó, trong đó có cách đơn giản là cho tác dụng với phức Cu(NH3)4^2+ màu xanh thẫm. Nếu có CN- thì phức Cu(NH3)4^2+ bị chuyển thành phức Cu(CN)4^3- (đồng (I) nhé) không màu. Cách khác là CN- có thể hoà tan hoàn toàn AgI. Thân!

CHÀO ANH ! :24h_048:EM CHƯA ĐƯỢC HỌC PHẦN NÀY NÊN CŨNG CHƯA NẮM KỸ NHƯNG TRONG SÁCH HÓA HỌC VÔ CƠ -TẬP 2 CỦA HOÀNG NHÂM ,TRANG 124 CÓ VIẾT THẾ NÊN EM TRÍCH NGUYÊN VĂN THÔI. THÂN !

sao gà thế:doivien

hì, các bạn muốn điều chế KCN thì cũng nên cẩn thận nhé: Là một chất kịch độc, gây chết người với liều lượng thấp. Chỉ cần ăn nhầm từ 3 đến 4 mg chất này thì một người khỏe mạnh có thể mất ý thức trong vòng 10 giây đến 1 phút. Sau khoảng 45 phút thì rơi vào trạng thái hôn mê và có thể tử vong sau khoảng 2 giờ nếu không có các biện pháp điều trị kịp thời.

Các bác giúp em mấy bài hóa này với. Em xin cảm ơn

Dùng phản ứng hòa tan CuS 2CuS + 10CN- ----------> 2Cu(CN)43- + (CN)2 + 2S2- thì dùng luôn nó mà đánh bóng CuS làm lư đồng chuyển màu đen
mà nếu nó màu xanh thì đánh bóng làm chó gì ? càng đẹp ! như tượng nư thần tự do ý

àk quên ! nếu là đại gia súc thì đem vàng ra mà thử nó làm tan vàng đấy ! câu hỏi như … cho 1 chất thì định phân biệt với cái gì rõ dở hơi thừa cơm