Methanol test kit

Em muốn tìm hiểu về methanol test kit Định tính methanol trong rượu (theo AOAC chẳng hạn) Định lượng methanol trong rượu Thử nhanh methanol trong rượu (bằng test kit) Em có search trên mạng nhưng từ khóa không phù hợp nên không cho kết quả nhiều, mong các thầy cô anh chị và các bạn giúp đỡ thêm để tìm hiểu vấn đề này . Em xin cảm ơn!

Không có test kit về metanol đâu bạn.cái này người ta phải sử dụng phương pháp so màu hoặc UV-Vis hoặc sắc ký.UV làm cũng nhanh lắm

Hi, tại vì mình search trên mạng với từ khóa methanol test kit thì thấy có một số sản phẩm của vài hãng, nhưng không có thông tin chi tiết . Bạn có thể gửi mình qui trình test methanol bằng so màu, UV hay sắc kí được không? Nền mẫu là rượu uống (ehtnaol lẫn tạp methanol) Xin cảm ơn . Thân!

Mình có thể gửi cho bạn quy trình xác định metanol bằng pp UV-VIS, còn pp so màu thì bạn search trên mạng ý, mình cũng search trên đó mà nhưng giờ k bít nó ở trang nào, keke.đây là quy trình mình làm bạn tham khảo thử xem nhé: -Lấy 2ml KMnO4

• 1ml rượu
  • làm lạnh bằng nước đá 30’
  • sau đó thêm NaHSO3 khan đến mất màu KMnO4 dư
  • 1ml axit cromotropic (mình quên nồng độ của nó roài)để mình xem lại
  • 10ml H2SO4 đặc
  • đun trong nước ấm 60-75 độ trong 15’ định mức để nguội đem đo xác định bằng sắc ký thì mình bít xác định bằng máy sắc ký ion thui chứ cũng chưa làm.bít đến đâu nói với bạn đến đó thui

pp này sau khi trao đổi với anh tie_pok ra 1 loạt vấn đề.pp này có vđề , bạn tham khảo tài liệu này nhé , của thầy Huệ xác định aldehyd .hình như pp này ăn cắp phần của thầy Huệ thì fải http://www.lrc.ctu.edu.vn/pjob/search_b.php?select=Tu_khoa&&page=1&&sort=radio2&&nrec=25&&q=%20Axit%20chromotropic&&Field_id=0

Methanol test kit là hoàn toàn có thực nhưng nó không phải dùng để test methanol trong rượu mà nó dùng để test methanol trong nhiên liệu chạy động cơ. Về việc sử dụng UV-VIS trong quá trình kiểm tra rượu, tôi xin bổ sung một chỉ tiêu rất quan trọng là Đồng. Xin hãy nhớ lại trong quá trình nấu rượu của các cụ nhà ta thì dụng cụ phải bằng đồng thì rượu mới thơm và ngon. Cũng tương tự như vậy, hiện nay trong các nhà máy sản xuất cồn công nghiệp luôn luôn có sự hiện diện của tháp cất bằng đồng. Lý do chắc là để khử các aldehyd về rượu í mà. Thêm vào đó, các làng nghề thường có 1 độc chiêu là chứa rượu vào xăm ôtô rùi nhảy lên dẫm đạp bên ngoài. Để làm gì ah, chắc là mượn chú Lưu Huỳnh (dùng để lưu hóa cao su) trong xăm để khử aldehyd thui. Tôi thấy các nhà máy cồn thường test sản phẩm bằng GC và UV thui, các chỉ tiêu họ quan tâm thường là Cu, formadehyd, methanol, ethanol, ethyl acetat, n-propanol, iso-propanol, n-butanol. Khi thấy có xuất hiện n-butanol thì họ lập tức điều chỉnh hệ thống tháp cất để loại chú này ngay. Các phương pháp khác có thể dùng là LC, NIR, phân cực kế,… Chỉ có điều lưu ý là cồn thì có thể bơm trực tiếp vào GC chứ rượu thành phẩm mà không xử lý và cứ bơm vào GC thì chắc tiêu cái cột quá,hic

bạn có thể tham khảo cơ chế tạo phức màu giữa HCHO và axit chromtropic trong bài báo này http://www.fec.unicamp.br/~enelton/2artigos/TALANTA.pdf rất có ích .

các anh ơi, em cần mua acid chromtropic nhưng hàng của Merck thì đắt quá, không biết mua ở đâu thì rẻ? Các anh có biết tạo phức với aldehyd có thể thay acid chromtropic bằng gì không ạ? Ai biết giùm cảm ơn nhiều lắm!

Mình cũng đang tìm hiểu về quy trình xác định methanl trong rượu và formaldehid trong phở nhưng sau link tài liệu của bạn mình không down về được?