phân tích DTA của mẫu bê tông

Mình chạy DTA cho mẫu bê tông 3 ngày tuổi, đây là bê tông cương độ cao, lượng nước trong mẫu rất ít. Xin mọi người xem qua và cho ý kiến góp ý vì mình có vài điều không giải thích được. theo mình thì hiệu ứng thú nhất xảy ra khoảng 150 là hiệu ứng mất nước vật lí hiệu ứng 2 là hiệu ứng do phân hủy Ca(OH)2 nhiệt độ hiệu ứng 477.2 hiệu ứng 3 thì không biết giai thích nhiệt độ xảy ra hiệu ứng là 758.0 hiệu ứng 4 là do trong xi măng có phụ gia đầy la đá vôi nên đây là hiệu ứng phân hủy CaCO3 - CaO + CO2 nhiệt độ hiệu ứng 869 xin moi nguoi chi giup

@Bạn upload hình kết quả DTA lên cho mọi người xem rồi mới góp ý được chứ. Bluemonster.

Có thể bạn kiểm tra thêm hiệu ứng phân hủy pozzoland, meta kaolinite, geopolymer… hoặc các phụ gia tăng cường của bê tông. Nếu thuần túy thông tin bạn đưa trên, chiên da thì cũng chắp tay mà vái cả nón!!!

Bạn có thể nói rõ điều kiện bạn chạy mẫu hơn nữa được không? ví dụ như chạy với khí N2 làm môi trường trơ (chỉ đơn thuần phân hủy nhiệt) hay chạy với O2 làm môi trường phản ứng (có tham gia của sự ôxi hóa),… Bác Teppi (cao thủ chạy máy phân tích nhiệt) đâu nhẩy? bác cho anh em vài nhời với, hii…

Hi,

Vì bạn chạy DTA nên nhiệt độ chạy DTA của bạn là rất cao và nguyên tắc so sánh nhiệt độ lại nằm trong khoảng rộng chứ không hẹp. Hơn nữa, tôi không biết là tốc độ gia nhiệt của bạn là bao nhiêu độ trong một phút.

Do vậy, chỉ có thể báo cho bạn biết là có sự chồng lắp mũi nhiệt do có phản ứng không chỉ nhiệt phân Ca(OH)2 mà còn có sự giải hấp hóa học và nhiệt các thành phần khác trong beton ( như CaSO4,KOH,…)

Thân,

Do vậy, chỉ có thể báo cho bạn biết là có sự chồng lắp mũi nhiệt do có phản ứng không chỉ nhiệt phân Ca(OH)2 mà còn có sự giải hấp hóa học và nhiệt các thành phần khác trong beton ( như CaSO4,KOH,…)

to bác teppi: em không hiểu nhiều về phân tích nhiệt lên rất mong anh giải thích giúp em khái niệm giải hấp được không ạ!