phân tích phân bón

em học chuyên ngành hóa không chuyên bên phân tích nhưng đang làm bên phân tích các mẫu phân bón nên muốn hỏi các anh một số vấn đề mong các anh giúp giùm em

1. phân tích đạm bằng máy cất tự động nhưng qui trình phá mẫu chưa đạt tại vì em không biết làm cách nào để chuyển gốc nitrat trong KNO3 sang gốc amoni và điều kiện phá mẫu chung cho phân hỗn hợp có chứa gốc nitrat.
  2. phân tích P2O5 bằng máy so màu UV dùng chỉ thị vanadimolybdat nhưng nhiều mẫu phân em vẫn không xử lý cho mất màu được. anh có phương pháp gì giúp em.
  3. phân tích K2O bằng máy quang kế ngọn lửa Jenway có cần phải xử lý màu của mẫu không. máy Jenway em phân tích thấy cho kết quả sai số đến 5% và độ nhạy cao quá. mong các anh chỉ giúp em em xin cảm ơn

Chào bạn!

Mình cũng có một chút hiểu biết về phân tích phân bón. Mình có một số ý kiên sau xem có giúp được ji cho ban:

1. Bạn muốn chuyển Nitrate về dạng ammoni, bạn nên dùng hỗn hợp devarda. Bạn tham khảo cách làm này nha.
  • Cân khoảng 0.5 – 2g mẫu đã nghiền mịn vào bình kjeldahl thêm 40ml nước cất vào, lắc đều cho mẫu tan.
  • Thêm vào khoảng 2g devarda và 10ml H2SO4 30%, để yên 5 – 10 phút ở nhiệt độ phòng.
  • Đun trên bếp điện đến 200 độ C trong 5 phút, lấy bình ra để nguội
  • Thêm vào khoảng 6g hỗn hợp xúc tác (cai này chấc bạn biết roy:24h_076:), thêm từ từ 20ml axit H2SO4 đậm đặc
  • Đặt trên bếp gia nhiệt đến khoảng 300 – 350 độ C đến khi dung dịch trong bình hoàn toàn sáng màu, đun thêm 30 phút nửa để đuổi bớt axit.
  • Ngừng đun, để nguội, thêm vào một ít nước, lắc đều
  • Tiến hành chưng cất
  1. Bạn muốn làm mất màu khi phá mẫu P, bạn tham khảo cái này nha.
  • Cân khoảng 0.5 - 1g mẫu vào erlen 250ml
  • Cho vào erlen 15ml HNO3 đđ, đun nóng cho đến hết khói
  • Để nguội, thêm vào 15ml dung dịch HClO4đđ và đun nóng đến hết khói trắng ở cổ bình hay mất màu dung dịch (không được đun tới khô sẽ gây nổ và nguy hiểm).
  • Để nguội sau đó tráng cổ erlen
  • Chuyển toàn bộ dung dịch trong erlen vào bình định mức 250ml, thêm nước tới vạch, lắc đều, lọc.
  1. Phần này mình chưa rõ:24h_009: