Phân Tích Phân Bón

em học chuyên ngành hóa không chuyên bên phân tích nhưng đang làm bên phân tích các mẫu phân bón nên muốn hỏi các anh một số vấn đề mong các anh giúp giùm em

1. phân tích đạm bằng máy cất tự động nhưng qui trình phá mẫu chưa đạt tại vì em không biết làm cách nào để chuyển gốc nitrat trong KNO3 sang gốc amoni và điều kiện phá mẫu chung cho phân hỗn hợp có chứa gốc nitrat.
  2. phân tích P2O5 bằng máy so màu UV dùng chỉ thị vanadimolybdat nhưng nhiều mẫu phân em vẫn không xử lý cho mất màu được. anh có phương pháp gì giúp em.
  3. phân tích K2O bằng máy quang kế ngọn lửa Jenway có cần phải xử lý màu của mẫu không. máy Jenway em phân tích thấy cho kết quả sai số đến 5% và độ nhạy cao quá. mong các anh chỉ giúp em em xin cảm ơn

em học chuyên ngành hóa không chuyên bên phân tích nhưng đang làm bên phân tích các mẫu phân bón nên muốn hỏi các anh một số vấn đề mong các anh giúp giùm em

1. phân tích đạm bằng máy cất tự động nhưng qui trình phá mẫu chưa đạt tại vì em không biết làm cách nào để chuyển gốc nitrat trong KNO3 sang gốc amoni và điều kiện phá mẫu chung cho phân hỗn hợp có chứa gốc nitrat.
  2. phân tích P2O5 bằng máy so màu UV dùng chỉ thị vanadimolybdat nhưng nhiều mẫu phân em vẫn không xử lý cho mất màu được. anh có phương pháp gì giúp em.
  3. phân tích K2O bằng máy quang kế ngọn lửa Jenway có cần phải xử lý màu của mẫu không. máy Jenway em phân tích thấy cho kết quả sai số đến 5% và độ nhạy cao quá. mong các anh chỉ giúp em em xin cảm ơn

bạn phân tích phân NPK à ?

1. Để phá mẫu có nitrat bạn lên cho thêm phenol vào, hỗn hợp xúc tác phá mẫu tùy từng nơi mà khác sự nhau nhưng nếu mẫu mà nhiều NO3- bạn phải tính toán lượng phenol cho hợp lý.

2. Phân tích tổng P ở đây P hàm lượng quá lớn bạn lên dùng phương pháp kết tủa thì hơn. Phương pháp UV với thuốc thử molypbdat có độ nhạy quá cao (hay dùng phân tích PO4 3- trong nước cấp lò hơi 2mg/L )không hợp lý tý nào. Còn về việc sử lý mẫu của bạn khó khăn để làm mất màu là cũng đúng thôi vì thành phần của phân có nhiều tạp chất lạ (công nghệ sản xuất đơn giản)

3. Không phải xử lý màu của mẫu cứ tiến hành bình thường . Độ nhạy cao mà sai số có 5% không sao cả. Nhưng mình tưởng hàm lượng K cũng cao lắm mà đem phân tích bằng phương pháp này chắc phải pha loãng dữ lắm. Bạn thử tìm hiểu cách khác xem (kết tủa chọn lọc với K)

chủ đề này có rồi, post lung tung:24h_028:

Bạn có thể đưa link về chủ đề này được không ???

nè bạn: phân tích phân bón - Diễn đàn Thế Giới Hoá Học