thư mật

Bạn có thể viết một bức thư mật mà trông như tờ giấy trắng lun:hun ( Dựa trên tính háo nước của H2SO4 để làm mực. Lấy đũa thủy tinh chấm dung dịch H2SO4 loãng để viết lên giấy một bức thư ngắn. Nét chữ sẽ ko có màu. Hơ bức thư lên bếp than hoặc bàn là nước ở nét chữ sẽ bay hơi làm cho H2SO4 trở lên đậm đặc nó sẽ chiếm nước của chất xenlulozo là thành phần chính của giấy và giải phóng C làm cho nét chữ hóa đen. Hóa học thật tuyệt vời đúng ko bạn! Bạn thấy thế nào khi mở phong bì lấy thư ra mà chỉ thấy tờ giấy trắng. Chắc người nhận sẽ >^< ???

Nước chanh cũng có thể dùng làm “mực” như trên đấy bạn ah. Chẳng cần dùng H2SO4 đâu ^.^

vậy ah. lạibiết thêm được một cách thanks nhiu có ai còn cách nào nữa ko vậy chỉ cho mình biết thêm với

chẹp…ta cũng có thể dùng muối coban mà…vd như muối cobanclorua thật ra thì nhìu lắm đấy

Bạn nói cụ thể hơn về cách làm với. Muối cobalt chloride (II) hay (III)?

Thanks in advance!

dùng bút mực tàn hình có bán ngoài tiệm tiện hơn nữa, phải có đèn mới soi thấy được, đèn màu tím nằm trên cây bút. cách đơn giản nhất mình thấy vẫn là dùng nước chanh(hồi lớp 5 cô giáo dạy) 2 cách nữa là dùng nước củ hành tây ép ra hoặc sữa tưới viết lên giấy, để khô đọc lấy bàn là ủi lên cho đến khi hiện ra chữ bút lông hết mực hoặc cái ráy tai bông là đơn giản nhất…

cái này cô em có cho làm tn rùi! chị viết cẫn thận coi chừng hơ wa lữa xong chữ nó nhoè mất đấy

thì muối CoCl2…coban có hóa trị 2…khi ngâm6 6 phân tử h2o thì nó có màu hồng (ẩm). và màu sắc của nó thì thay đổi theo số phân tử nớưc mà nó đang ngậm…vd CoCl2 khan có màu xanh đó bạn:hun (:hun (:hun (:bachma (:bachma (:bachma (:quyet (:quyet (:quyet (:quyet (:kham (:nhau (

Vậy bạn mang dd CoCl2.6H2O làm “mực” viết? Đảm bảo người khác ko đọc được ah? Hay bạn định viết lên giấy màu hồng rồi hơ lửa cho mất nước để màu xanh hiện ra? :nghi (

thì mình viết lên giấy mà hồng…nhung phai nho là đ co ban clorua…ròi hơ qua lửa thì nước bốc hơi vạy là có màu xanh…như thế ta sẽ đọc được:hun (

mình cũng có thể viết bằng nước chanh này