Thuật ngữ Chỉ số và trị số

dạ em chỉ xin hỏi một câu thôi ạ thấy bác nói là xăng máy bay có chỉ số octan trên 100 vậy làm sao để biết nó lớn hơn 100?

“Như vậy, dựa vào phần trên chúng ta rút ra kết luận rằng chỉ số octan của nhiên liệu không liên quan đến vấn đề nhiên liệu sạch hay không. Mà bản chất vấn đề nhiên liệu sạch chính là do hàm lượng tạp chất độc hại chứa trong nhiên liệu cùng với phụ gia sử dụng để tăng chỉ số octan của nó.”

Nếu đúng vậy thì thật là khó để tính tới chuyện nâng cấp xăng mà ít độc hại cho tương lai bạn BO_2Q ạ?

Đề nghị bạn Huyngoc khi post cố gắng viết rõ và cung cấp thêm thông tin hay luận cứ. Không nên chỉ viết 1, 2 dòng nhận xét sẽ gây khó hiểu, khó theo dõi và làm loãng topic. Thân

“MTBE được sử dụng khá phổ biến hiện nay, lượng cho vào xăng của nó khoảng 15-20% và với một lượng lớn như thế thì không nên gọi nó là phụ gia, nó gần như 1 thành phần của xăng mất rồi…”

Vâng ạ không chỉ bác có ý nghĩ ấy đâu mà các chuyên gia cũng có chung nhận định như vậy. Thế nên trong vài năm gần đây người ta ít dùng cụm từ phụ gia cho MTBE,MTBA.

đùng nói là chỉ số octan!!! mà là trị số octan( octan number). nếu muốn biết chính xác về các loại xăng, dùng một số tài liệu: hoá học dầu mỏ và khí(PGS.TS Đinh Thị Ngọ), Công nghệ chế biến dầu(PGS.TS Lê Văn Hiếu).

Nếu cần biết chính xác về các loại xăng xin tham khảo một số tài liệu như: hoá học dầu mỏ và khí (PGS.TS Đinh Thị Ngọ); Công nghệ chế biến dầu( PGS.TS Lê Văn Hiếu)

bác cho em biết lượng lưu huỳnh cho phép trong xăng của máy bay"phản lực " được không ạ!? :021:

to tigerchem: theo quan điểm của mình thì rất khác đây , ví dụ người ta nói vnindex chứ không thể nói vnnumber ở đây cũng thế . còn value thì không giám nói nhưng mình thì chưa từng thấy cái này

may bay phan luc khong dung xang ma dung nhien lieu phan luc. hai loai nhien lieu khac han nhau. ban muon biet ve cai nao? xang may bay hay nhien lieu phan luc??? hoi chung chung qua. tuong la kien thuc nay xem trong cac tai lieu chuyen nganh lien quan la co het chu nhi?

hinh nhu huyngoc hay moderator khong phai la SV hoa dau Bk hanoi phai khong? ngon ngu khoa hoc phai chinh xac. Trong nganh dau khi chi co tri so octan(octane number), co tri so xetan va chi so xetan. tuy nhien 2 khai niem nay khac nhau. chi so xetan duoc tinh theo cong thuc( xem quyen “san pham dau mo” cua ThS Kiều Đình Kiểm).

Huyngoc cho địa chỉ mail, có gì mình gửi tài liệu. Xăng máy bay và nhiên liệu phản lực có nhiều loại, mỗi loại yêu cầu khác nhau trong chỉ tiêu chất lượng. Hỏi chung chung như thế tốt nhất là ra hiệu sách hoặc lên thư viện mà đọc.

“hinh nhu huyngoc hay moderator khong phai la SV hoa dau Bk hanoi phai khong? ngon ngu khoa hoc phai chinh xac. Trong nganh dau khi chi co tri so octan(octane number), co tri so xetan va chi so xetan. tuy nhien 2 khai niem nay khac nhau. chi so xetan duoc tinh theo cong thuc( xem quyen “san pham dau mo” cua ThS Kiều Đình Kiểm).” chính xác lag em được những ngừoi từ trên ngọn núi cao ấy dạy bảo mà ra nhưng vì cao qua lên bò mãi mà vẫn là đang bò LÊN . nhưng cùng xin nói chút nhé bác đúng không ai giám cải trong xăng chỉ có khái niệm octan number(ON)cái này em chư từng bảo sai. CÒN VỀ ANH XETAN em sẽ kiểm tra lại cái bộ nhớ của mình chút nhưng em không lầm thì hai cái này dùng được giáo .mà thêm nhé hình như giáo trình duy nhất mà em biết của Ths kiều Đình Kiểm là cuốn "các sản phẩm dầu mỏ và khí "thì phải còn cuốn kia chưa được biết,nếu bác nói hai cuốn là một thì phiên bác đọc lại giúp em hình như chương 5 thì đúng nói về xăng máy bay phản lực(tất nhiên em cũng đồng ý là lên nói là động cơ phản lực - nhưng không có nghĩa là không có-cái này em cũng ko giám lạm bàn)giáo trình này có bản online free trên daukhithuvien thì bị chặn rồi nhưng em nhớ chú chuyenvien co để lại một bản bên congnghehoahoc.org/forum bác co thể qua đo tìm giúp em.có gì thì bác cứ phản hồi em xin trao đổi với bác trong khả năng có thể !

"Huyngoc cho địa chỉ mail, có gì mình gửi tài liệu. Xăng máy bay và nhiên liệu phản lực có nhiều loại, mỗi loại yêu cầu khác nhau trong chỉ tiêu chất lượng. Hỏi chung chung như thế tốt nhất là ra hiệu sách hoặc lên thư viện mà đọc. " cái này đúng bác nói em xin nhận. mail của em có trong đó rồi bác có thể gửi nhưng đừng gửi cho emmaays cái bài tiểu luận của thầy bộ hay tài liệu chuyên đề hai nhé em nhớ mình co làm và đọc rồi.<!-- Level System –><!-- / Level System –><!-- / message –><!-- edit note –>