Tính độc của các hợp chất thủy ngân

Các bạn ơi! các hợp chất thủy ngân có bay hơi nhanh và độc tính của nó như thế nào?. ai có thông tin gì cho mình bt với.

Thuỷ Ngân Kim loại có nhiệt độ sôi thấp nhất hình như là khoảng 3500 độ gì đó => kim loại dễ bay hơi nhất => dễ bị cơ thể hất thu (hít phải), xong, dễ dàng kết hợp (mình không nói là phản ứng nha) với những chất khác trong cơ thể là làm mất hoạt tính của chúng => độc p/s độc như thế nào, cụ thể ra sao chẳc bạn phải hỏi bác google :24h_027:

Chào bạn! Thủy ngân là chất có hiện tượng thăng hoa nên rất dễ hít phải nếu đỗ vỡ Hg. Thủy ngân là chất độc, gây hại trực tiếp cho đường hô hấp và gây hại cho môi trường. Các nghiên cứu công bố chính thức khẳng định Thủy ngân gây vô sinh cho nam. Bạn xem thông tin từ MSDS của Thủy ngân, mục Hazard sẽ rõ chi tiết hơn nhé. Thanks!

Lúc nhỏ, mình đã nhỡ làm vỡ cái nhiệt kế của gia đình, sau đó còn dùng tay chạm vào các hạt thủy ngân nữa (vì thấy chúng đẹp mà). Gio lớn mới biết là rất nguy hiểm. Gio mìh phải làm sao đây, mọi người cho mìh lời khuyên vơí…

mình nghe nói thủy ngân rất độc nếu nuốt phải thủy ngân sẽ dẫn đến tử vong

Chào cả nhà! :nhau ( Ngay hôm đầu tiên của buổi thực hành Hóa ĐC cô dạy mình đã nói thủy ngân rất độc, khi nó thăng hoa thì ko mùi, ko màu và có thể dẫn tới vô sinh nên fải thật chú ý. Vậy mình thử tài các bạn nha: chẳng may bạn làm bể nhiệt kế chứa thủy ngân thì bạn sẽ làm gì?

topic của bạn nếu mình nhớ k lầm thì đã có trên các diễn đàn trước đó rồi.